සිහින මියැදුණු  තාරුණ්‍යයක්

ඔබ කෙදිනක හෝ සිහින දැක තිබේද? බාල, මහළු, තරුණ සියළුදෙනාම අඩු වැඩි වශයෙන් සිහින ගොන්නක් ඉටු කරගැනීමේ අරමුණින් ජීවත් වෙති. මේ අතරින් වැඩිම සිහින ප්‍රමාණයකට හිමිකම් කියනු ලබන්නේ තරුණ ප්‍රජාවය. මීට හේතු වනුයේ ළමා අවධියේදී තමා තුළ නොමැති හීන හඹායෑමේ ජවයක් නිතැතින්ම තරුණයකුට එම කාලයේදී උරුම වීමයි. එමෙන්ම වැඩිහිටියකු තරම් වගකීම් හා යුතුකම් තරුණයකුට නොමැති බැවින් සිහින සැබෑ කර ගැනීමට වැඩිම සම්භාවිතාවක් තාරුණ්‍යය සතුය.

නමුත් එක් රටවල සංස්කෘතිය පිළිබඳ සැලකීමේදී තාරුණ්‍යයට ඉඩ ලබාදීමේ විෂමතාවක් පවතී. මෙම විෂමතාවය ලිංගභේදය මගින් තවදුරටත් තීව්‍ර කරනු ලබයි. නිදසුනක් ලෙස ශ්‍රී ලංකාව වැනි ආසියාතික රටක තරුණියකට ලැබෙන ඉඩකඩ විමසා බලන්න. විලාසිතා කිරීමේදී එදිනෙදා ගමන් බිමන් යෑමේදී පමණක් නොව අනාගත වෘත්තිය තෝරා ගැනීම සඳහා ද විවිධ මැදිහත්වීම් සිදු වේ. මෙවැනි අවස්ථා වලදී තාරුණ්‍යය හා සංස්කෘතිය අතර ගැටීම් ඇති වීම සුලබය.

සිහින සැබෑ කර ගැනීමේ හැකියාව සඳහා රටක දේශපාලනය තුළ තරුණ හඬට ඇති ඉඩ ප්‍රස්තාව සැලකිය යුතුය. විශ්‍රාමික සුවය ලැබිය යුතු වයසේ දේශපාලඥයන් රටේ ප්‍රධාන තනතුරු දරන , නිරන්තර දේශපාලනික අස්ථාවරවීම් නිර්මාණය වන , චිරාත් කාලයක් තිස්සේ සංවර්ධනය වෙමින් පවතින රටක  තාරුණ්‍යයේ හීන වලට ඇති අවස්ථා පිළිබඳ විමසීමත් හාස්‍යට කරුණකි. නමුත් තවමත් අපේ රටේ සුවහසක් තාරුණ්‍යය සිහින ඉටු කරගැනීමේ නොතිත් ආශාවෙන් පසුවෙති.

බොහෝවිට කුඩා කාලයේදීම ළමයින් තුළ බලෙන් සිහින ඇති කරවීමට මව්පියන් උත්සාහ ගනී. ළදරුවකු තුළ සිදුවෙන කායික මානසික විකසනයත් සමඟ සෑම අයකුටම සුවිශේෂී වූ දක්ෂතා හිමි වේ. වයසින් වැඩෙත්ම තම හැකියාවන් හා දක්ෂතා වලට නිසි වටිනාකමක් ලබා දෙනුයේ කොපමණ සුළු  ප්‍රමාණයක්ද? ඇතැම් විට වැඩිහිටියන් ඔවුනට ළඟා කර ගැනීමට අපහසු වු සිහින හඹා යෑමට දරුවන් උනන්දු කරවති. හරිහැටි තම සිහින හඳුනා ගැනීමට අපොහොසත් වන දරුවන් අනුන්ගේ සිහින පසුපස ගොස් ජීවිතයේ සතුට අහිමි කර ගනී.

තවද නූතන තරඟකාරී  අධ්‍යාපන රටාවද සිහින ඉටු කර ගැනීමට ඇති විශාලතම බාධාවකි. අවුරුදු දහතුනක අනිවාර්ය පාසල්  අධ්‍යාපනයෙන් පසුව මීළඟට අවතීර්ණ වනුයේ විභාග මූලික කරගත් තවත් එවැනිම   අධ්‍යාපන රටාවකටය. සාර්ථක අධ්‍යාපන  ක්‍රමයකදී සිදුවිය යුත්තේ තරුණ සිසුන්ගේ හැකියා ඔප්නංවා ගැනීමට හා මානසික නිදහසින් යුතුව  අධ්‍යාපනය ලැබීමට ඉඩ සලසා දීමයි. මෙහිදී විෂය කරුණු පමණක් නොව කලාව හා සෞන්දර්ය ඇසුරු කිරීමෙන් සාර්ථක ශිෂ්‍යයකු බිහි වේ.

සරසවි අධ්‍යාපනය නිමකර වැඩ ලෝකයට පිවිසෙන මොහොතේදීම තම සිහින ඉටු කර ගැනීමේ හැකියාවන් තාරුණ්‍යය සතු වේ නම් බොහෝ සියදිවි නසාගැනීම් ඇතුළු කාරණා වලට විසඳුමක් ලැබෙනු ඇත. ඒ සඳහා මුලින්ම තරුණ අප සිදු කල යුත්තේ අපගේ සිහිනයට ළඟා වීමට අපට ඇති ශක්‍යතා හා බාධා හඳුනා ගැනීමයි. එසේනම් හීන මියැදුණු  තාරුණ්‍යයක නැවුම් සිහින අස්වැද්දීමට තරුණ ඔබසැමට ආරාධනා .

நீங்கள் எப்போதாவது கனவு கண்டிருக்கிறீர்களா? இளைஞர்கள், முதியவர்கள் அல்லது இளமைப் பருவத்தினர் என, ஒவ்வொருவரும் தாங்கள் பெரியவராக இருந்தாலும் சரி, சிறியவராக இருந்தாலும் சரி, தங்கள் கனவுகளை அடைய வேண்டும் என்ற நம்பிக்கையில் வாழ்கிறார்கள். இதில், இளைஞர்களுக்கு கனவுகள் அதிகம். இதற்குக் காரணம் குழந்தைப் பருவத்தில் இல்லாத, இயற்கையாகவே நம் இளமைப் பருவத்தில் நமக்கு வரும் உள்ளார்ந்த ஆற்றல்தான். மேலும், ஒரு வயது வந்தவருக்கு இருக்கும் பெரிய அளவிலான பொறுப்புகள் ஒரு இளைஞனிடம் இல்லை என்பதால், அவர்கள் அதைச் செய்வதற்கான மிகப்பெரிய நிகழ்தகவைக் கொண்டுள்ளனர். கனவுகள் நனவாகும். இருப்பினும், பல்வேறு நாடுகளின் கலாச்சாரங்களைக் கருத்தில் கொள்ளும்போது, ​​இளைஞர்கள் தங்கள் இலக்குகளை அடைவதற்குத் தேவையான சுதந்திரத்தையும் சுயாட்சியையும் பெறுவதில் சமத்துவமின்மை உள்ளது. இந்த சமத்துவமின்மை இன்னும் உடனடியானது.

பாலின சமத்துவமின்மை. உதாரணமாக, இலங்கை போன்ற ஆசிய நாட்டில் ஒரு இளம் பெண்ணின் சூழலைக் கவனியுங்கள். ஃபேஷன் போக்குகளைப் பின்பற்றும்போது, ​​அவர்களின் அன்றாடச் செயல்பாடுகளைப் பற்றிச் செல்லும்போது, ​​எதிர்காலத் தொழிலைத் தேர்ந்தெடுக்கும்போது கூட… பல குறுக்கீடுகளும் தடைகளும் கடக்க வேண்டியிருக்கும். எனவே இதுபோன்ற சந்தர்ப்பங்களில் இளைஞர்களுக்கும் கலாச்சாரத்திற்கும் இடையே அடிக்கடி மோதல்கள் ஏற்படுகின்றன.

கனவுகளை நனவாக்குவதற்கு, ஒரு நாட்டின் அரசியல் அரங்கில் இளைஞர்களின் குரலுக்குக் கொடுக்கப்பட்ட இடத்தைப் பரிசீலிக்க வேண்டும். அரசியல் ஸ்திரமின்மைகள் தொடர்ந்து உருவாகி, வளர்ச்சி பெற்று வரும் நாட்டில், ஓய்வு காலத்தை அனுபவிக்க வேண்டிய அரசியல்வாதிகள் முக்கிய பதவிகளை வகிக்கின்றனர்.

நித்தியமாகத் தோன்றுவது…இளைஞர்கள் தங்கள் கனவுகளைத் தொடர என்ன வாய்ப்புகள் உள்ளன என்று விசாரிப்பது கிட்டத்தட்ட நகைச்சுவையாக இருக்கிறது. இருப்பினும், இன்னும் எண்ணற்ற இளைஞர்கள் நம் நாட்டில் தங்கள் கனவுகளை நனவாக்கும் நம்பிக்கையின் தீப்பொறிகளை இன்னும் விடவில்லை.

பெரும்பாலும், பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகள் சிறியவர்களாக இருக்கும்போது அவர்களிடம் கனவுகளை வலுக்கட்டாயமாக விதைக்க முயற்சி செய்கிறார்கள். குழந்தையின் இடத்தில் ஏற்படும் உடல் மற்றும் மன மாற்றங்கள் மூலம், அவர்கள் தனித்துவமான திறமைகளையும் திறன்களையும் பெறுகிறார்கள். அவர்கள் வளர வளர, எத்தனை பேர் இந்தத் திறமைகளுக்குத் தகுந்த மதிப்பைக் கொடுக்கிறார்கள்? சில பெரியவர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை தங்கள் இளமையில் அடைய முடியாத கனவுகளைத் துரத்த முயற்சி செய்கிறார்கள். சொந்தக் கனவை நனவாக்கத் தவறி, பிறர் கனவுகளைத் துரத்தி, தங்கள் வாழ்வில் மகிழ்ச்சியை இழக்கும் குழந்தைகள்.

மேலும், நவீன போட்டிக் கல்வி முறை கனவுகளின் வழியில் நிற்கும் மிகப்பெரிய தடைகளில் ஒன்றாகும். பதின்மூன்று ஆண்டுகள் கட்டாயக் கல்விக்குப் பிறகு, அவர்கள் இதேபோன்ற தேர்வு மையக் கல்வி முறையை எதிர்கொள்ள வேண்டும்.

திறமையான கல்வி முறையானது இளம் மாணவர்கள் மன அமைதியுடன் கற்கவும் அவர்களின் திறன்களை மேம்படுத்தவும் அனுமதிக்க வேண்டும். ஒரு வெற்றிகரமான மாணவர் படிப்பதில் இருந்து மட்டுமல்ல, கலை மற்றும் அழகியலுடன் நெருங்கிய தொடர்பிலும் பிறக்கிறார்கள்.

உயர்கல்வி முடித்து வேலை உலகில் காலடி எடுத்து வைக்கும் இளைஞர்கள் தங்கள் கனவுகளை நனவாக்க வாய்ப்பு இருந்தால், தற்கொலை உள்ளிட்ட பல பிரச்னைகளுக்கு தீர்வாக அமையும். அதற்கு இளைஞர்கள் முதலில் செய்ய வேண்டியது, நமக்கும் நமது கனவுகளுக்கும் இடையே உள்ள தடைகளையும் திறமைகளையும் அடையாளம் காண்பதுதான்.

இறக்கும் கனவு களத்தில் புது விதைகளை விதைக்க உங்கள் அனைவருக்கும் இது ஒரு அழைப்பு!

Have you ever had a dream? Young, old, or youthful, everyone lives in hope of  achieving their dreams no matter how big or small they are. Amongst this, the  youth have the most amount of dreams. This is due to the innate energy that  

wasn’t present during childhood, that comes to us naturally in our youth. Moreover, since a youth doesn’t have the large amount of responsibilities an  adult has, they have the biggest probability of making their dreams come true.  However, when considering the cultures of different countries, there is an  inequality of the youth getting the necessary independence and autonomy  needed to work towards their goals. This inequality is made more imminent by  the gender inequality. For example, consider the environment of a young woman  in an Asian country like Sri Lanka. When following fashion trends, going on about  their day to day activities, and even when choosing the future career…there are  many interferences and obstacles to overcome. So in instances like this, clashes  occur between the youth and the culture frequently. 

To have a shot at achieving dreams, one should consider the space given to the  voice of the youth within a country’s political arena. In country where the main  positions are held by politicians who should be enjoying their retirement, where  political instabilities are constantly created, and development has been taking  place since what seems an eternity…it is almost comical to inquire what chances  the youth has to pursue their dreams. However, still countless youths in our  country haven’t yet let go of the sparks of hope of making their dreams come  true. 

 More often than not, parents attempt to forcefully instill dreams in their children  when they are small. With the physical and mental changes taking in place of a  child, they inherit unique talents and capabilities. As they grow older, how many  give appropriate value to these skills? Some adults try to make their children to  chase after the dreams they couldn’t achieve in their younger days. Children who  fail to realise their own dreams, chase after the dreams of others and lose  happiness in their lives.  

Furthermore, the modern competitive education system is one of the biggest  obstacles that stand in the way of dreams. After thirteen mandatory years of  education, they have to face a similar exam focused education system.

An effective education system should allow young students to learn with peace of  mind and improve their skills. A successful student is born not only from studying  but from close contact with art and aesthetics as well. 

If there is chance for the youth to achieve their dreams when stepping into the  job world after completing higher education, it will be a solution for a lot of  problems including suicide. For that what the youth needs to do first is to identify  the obstacles and skills that are between us and our dreams.  

This is an invitation for all of you to sow fresh seeds in a dying field of dreams! 

Penned by: Rtr. Dulmi Gunathilake (Editorial Member 2021-22)

Edited, translated and published by: RACSLIIT Editorial Team 2021-22

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s