Space Technology and Everyday Application

விண்வெளி தொழில்நுட்பம் மற்றும் அன்றாட பயன்பாடு

இப்போது நாம் 21-ம் நூற்றாண்டில் பயணிக்கிறோம். 18 ஆம் நூற்றாண்டிலிருந்து பல தொழில்நுட்பங்கள் வளர்ந்து வருவதாக நாங்கள் கேள்விப்பட்டோம். மனிதகுலத்தின் முக்கிய வெற்றி விண்வெளி தொழில்நுட்பத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. 1957 ஆம் ஆண்டில் லைகா, சுற்றுப்பாதையில் ஏவப்பட்டது. விண்வெளி தொழில்நுட்பத்திற்கு இது முதல் படியாகும். இந்த வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க சம்பவத்திற்குப் பிறகு, முதல் மனிதன் 1961, ஏப்ரல் 12 அன்று விண்வெளியில் இருந்தான். இது விண்வெளி வரலாற்றில் ஒரு பெரிய வெற்றியாகும். விண்வெளி தொழில்நுட்பம் பற்றி நீங்கள் எப்போதாவது கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா?

Space exploration technology

 

விண்வெளி தொழில்நுட்பம் என்றால் என்ன?

விண்வெளி தொழில்நுட்பம் சந்திரன், செவ்வாய் மற்றும் அதற்கு அப்பால் ஆய்வுகளை இயக்குகிறது. விண்வெளி தொழில்நுட்ப மிஷன் இயக்குநரகம் (எஸ்.டி.எம்.டி) நாசாவின் எதிர்கால பயணங்களை செயல்படுத்த உருமாற்றும் விண்வெளி தொழில்நுட்பங்களை உருவாக்குகிறது. புரட்சிகரமான, அமெரிக்காவில் தயாரிக்கப்பட்ட தொழில்நுட்பங்களில் நாசாவின் முதலீடுகள் பூமியிலும் விண்வெளியிலும் தீர்வுகளை வழங்குகின்றன.

சவால்கள்

காலநிலை மாற்றம், சுற்றுச்சூழல் மாற்றங்கள், கடல் மட்டங்களை அளவிடுதல், வளிமண்டல வாயுக்கள், கிரகத்தின் மாறும் வெப்பநிலை, தீவிர வானிலை நிகழ்வுகளின் எச்சரிக்கை அமைப்பு மற்றும் விலங்குகள் மற்றும் தாவரங்கள் இரண்டையும் பாதுகாக்க விண்வெளி தொழில்நுட்பம் பயன்படுத்தப்படலாம்.

விண்வெளி தொழில்நுட்பம் பூமியை எவ்வாறு பாதுகாக்க முடியும்?

1. காலநிலை மாற்றத்தை சமாளிக்க எல்லைப்புற தொழில்நுட்பங்கள்

செயற்கை நுண்ணறிவு (ஏஐ), இன்டர்நெட் ஆஃப் திங்ஸ் (ஐஓடி) மற்றும் ரோபாட்டிக்ஸ் ஆகியவை பெரும்பாலும் காலநிலை சவாலுக்கு எதிராக போராட உதவுகின்றன. புவி வெப்பமயமாதலை 1.5 டிகிரி செல்சியஸாக கட்டுப்படுத்தும் பாரிஸ் ஒப்பந்தத்தின் இலக்கை அடைவதில் தகவல் மற்றும் தகவல் தொடர்பு தொழில்நுட்பங்கள் ஒரு அடிப்படை பாத்திரத்தை வகிக்க முடியும் என்று எல்லைப்புற தொழில்நுட்பங்கள் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்கவும், காலநிலை மாற்றத்தை சமாளிக்கவும், சர்வதேச தொலைத்தொடர்பு ஒன்றியம் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் கூட்டு அறிக்கை கூறுகிறது. செயற்கைக்கோள் அளவீடுகள் தொடர்வதும், காலப்போக்கில் மேலும் முன்னேறுவதும் இன்றியமையாததாகும், இதனால் பனிப்படலங்கள் போன்ற புவியியல் அம்சங்களுக்கான மாற்றங்களை துல்லியமாக கண்காணிக்க முடியும். தீவிர வானிலை நிகழ்வுகளை முன்னறிவிக்க வானிலை செயற்கைக்கோள்கள் நீண்ட காலமாக பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன.

2. வானிலை முறைகளை கண்காணிக்க செயற்கைக்கோள்கள்

நாசாவின் பனி, மேகம் மற்றும் நில உயர செயற்கைக்கோள் -2 (ICESat-2) விண்கலம், இது 2018 இல் ஏவப்பட்டது. ஐஸ்சாட்-2 இன் முன்னோடி, கடல் பனியின் மெலிதல் மற்றும் கிரீன்லாந்து மற்றும் அண்டார்டிகாவின் கடலோரப் பகுதிகளிலிருந்து பனிப் போர்வை எவ்வாறு மறைந்துவிட்டது என்பதைக் காட்டியது. நாசாவின் சமீபத்திய செயற்கைக்கோள் ஒரு வருடத்தில் பனி உறை எவ்வாறு மாறுகிறது என்பது குறித்த கூடுதல் தகவல்களை வழங்குவதற்காக உருவாக்கப்பட்டது. அடுத்த தலைமுறை செயற்கைக் கோள்களான ஐஸ்சாட்2 போன்றவற்றிலிருந்து வரும் தகவல்கள் – அதன் தரைப் பாதையில் ஒவ்வொரு 85 சென்டிமீட்டருக்கும் அளவீடுகளை எடுக்கின்றன – உயரும் கடல் மட்டங்கள் மற்றும் உலகளாவிய வானிலை மற்றும் காலநிலை வடிவங்களுக்கான முன்னறிவிப்புகளை மேம்படுத்த முடியும் என்று விஞ்ஞானிகள் நம்புகின்றனர்.

Satellite Communication

வனவிலங்கு குற்றங்களை கண்காணிக்க கேமராக்கள்

பெரிய விளையாட்டு வேட்டைக்காரர்கள் பாதுகாக்கப்பட்ட இனங்களைக் கொல்வதைத் தடுக்க ஆப்பிரிக்காவிலும் செயற்கைக்கோள்கள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன. அமெரிக்க இலாப நோக்கற்ற தீர்வு இங்கிலாந்து செயற்கைக்கோள் வழங்குநரான இன்மார்சாட்டுடன் இணைந்து டிரெயில் காவலர் ஏஐ வேட்டை எதிர்ப்பு கேமரா அமைப்பை உருவாக்க வேலை செய்துள்ளது, இது தேசிய பூங்காக்கள் வேட்டைக்காரர்களைக் கண்டறியவும், நிறுத்தவும் மற்றும் கண்டுபிடிக்கவும் உதவுகிறது. தான்சானியாவின் க்ருமேட்டி ரிசர்வ் காப்பகத்தில் நடத்தப்பட்ட சோதனையில் 30 வேட்டைக்காரர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர் மற்றும் 590 கிலோவிற்கும் அதிகமான புஷ்மீட் பறிமுதல் செய்யப்பட்டது. 

4. விலங்குகளை கண்காணிக்க சென்சார்கள்

விண்வெளியைப் பயன்படுத்தி விலங்கு ஆராய்ச்சிக்கான சர்வதேச ஒத்துழைப்பு (ஐகாரஸ்) முன்முயற்சியானது சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்தில் (ஐ.எஸ்.எஸ்) ஒரு செயற்கைக்கோளைப் பயன்படுத்தி “விலங்குகளின் இணையத்தை” உருவாக்குகிறது. பறவைகள் மற்றும் விலங்குகளின் இடப்பெயர்வு வடிவங்களை விண்வெளியில் இருந்து அவற்றின் முதுகில் இணைக்கப்பட்ட சிறு உருவ அளவிலான டிரான்ஸ்மிட்டர்களின் உதவியுடன் கண்காணிக்க விஞ்ஞானிகள் நம்புகின்றனர். தரவு பின்னர் ஐ.எஸ்.எஸ்ஸுக்கு ஒளிர்கிறது, அங்கு அது ஒரு தரை நிலையத்திற்கு அனுப்பப்படுகிறது. தரவு பின்னர் ஐ.எஸ்.எஸ்ஸுக்கு ஒளிர்கிறது, அங்கு அது ஒரு தரை நிலையத்திற்கு அனுப்பப்படுகிறது. இதன் விளைவாக பூமியில் உள்ள விலங்குகளின் உயிர்களின் சுருக்கம் பின்னர் பிற சுற்றுச்சூழல் தரவுகளை அனுப்ப பயன்படுத்தப்படலாம்.

5. விவசாயிகளின் தரவுகளாக மாற்றப்பட்ட செயற்கைக்கோள் படங்கள்

செயற்கைக்கோள் படங்கள் மற்றும் காலநிலை தரவுகள் விவசாயம் மற்றும் தொழில்துறை போன்ற பிற துறைகளை ஆதரிக்க முடியும், அவை சேவை செய்யும் சமூகங்களுக்கு கூடுதல் நன்மைகளுடன். டிஜிட்டல் எர்த் ஆப்பிரிக்கா உலகளாவிய செயற்கைக்கோள் தரவை மிகவும் அணுகக்கூடியதாக மாற்றுவதற்கும், சமூக மற்றும் பொருளாதார ஏற்றத்தாழ்வுகளை நிரப்புவதற்கு எவ்வாறு பயன்படுத்தப்படலாம் என்பதை முன்னிலைப்படுத்தவும் திறந்த தரவு க்யூப் மற்றும் அமேசான் வலை சேவைகளைப் பயன்படுத்துகிறது. இத்தகைய தகவல்களை விவசாயிகள் விவசாய மகசூலை மேம்படுத்துவதற்கும், அதன் மூலம் பசியைக் குறைப்பதற்கும் உதவலாம்; கட்டுப்பாடற்ற சுரங்க மற்றும் அதன் நாக்-ஆன் விளைவுகளை சமாளிக்க; மற்றும் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கான புதிய வாய்ப்புகளை அடையாளம் காணுதல்.

Space Technology and Everyday Application

Now we are traveling in the 21st century. We heard there are so many technologies growing up since the 18th century. The main victory of humankind is applied in space Technology. Laika which was a dog, in 1957, was launched into orbit. This is the very first step for space technology. After this historic incident, the first man was in space, on 1961, April 12. This was a huge victory for space history. Have you ever heard about space technology?

Laika was a Soviet space dog who became one of the first animals in space

What is space technology?

Space Technology drives exploration of the Moon, Mars and beyond. The Space Technology Mission Directorate (STMD) develops transformative space technologies to enable NASA’s future missions. NASA’s investments in revolutionary, American-made technologies provide solutions on Earth and in space.

Challenges 

Space technology can be used to help mitigate the effects of climate change, environmental changes, measuring sea levels, atmospheric gases, planet’s changing temperature, warning systems of extreme weather events as well as protect both animals and plants. 

How can space technology protect Earth?

  1. Frontier technologies to tackle climate change

Artificial Intelligent (AI), Internet of Things (IoT) and Robotics are mostly supporting to fight against climate challenges. Information and communication technologies could play a fundamental role in meeting the Paris Agreement’s target of limiting global warming to 1.5C, according to Frontier Technologies to protect the environment and tackle climate change, a joint report from the International Telecommunication Union and the United Nations. it is vital that satellite measurements continue, and get more advanced over time so that changes to geological features such as ice sheets can be accurately monitored. Meteorological satellites have long been used to forecast extreme weather events. 

  1. Satellites to track weather patterns

One such example is NASA’s Ice, Cloud and land Elevation Satellite-2 (ICESat-2) spacecraft, which launched in 2018. ICESat-2’s predecessor showed the thinning of sea ice and how ice cover had disappeared from coastal parts of Greenland and Antarctica. NASA’s latest satellite was developed to provide extra information on how ice cover changes over the course of a year. Scientists hope that information from next-generation satellites such as ICESat2 – which takes measurements every 85 centimeters along its ground path – could improve forecasts for rising sea levels, as well as global weather and climate patterns.

  1. AI cameras to monitor wildlife crime

Satellites have also been used in Africa to help prevent big game poachers from killing protected species. US nonprofit Resolve has worked with UK satellite provider Inmarsat to develop a Trail guard AI anti-poaching camera system that helps national parks detect, stop and locate poachers. Testing at Tanzania’s Grumeti Reserve led to the arrest of 30 poachers and the seizure of more than 590 kilograms of bushmeat.

  1. sensors to track animals

The International Co-operation for Animal Research Using Space (Icarus) initiative is using a satellite on the International Space Station (ISS) to create an “internet of animals”. Scientists hope to track the migratory patterns of birds and animals from space with the aid of thumbnail-sized transmitters attached to their backs. The data is then beamed to the ISS, where it is transmitted to a ground station. The resulting synopsis of animal life on Earth could later be used to transmit other environmental data.

  1. Satellite images transformed into data for farmers

Satellite imagery and climate data can also support other sectors such as agriculture and industry, with additional benefits to the communities they serve. Digital Earth Africa uses Open Data Cube and Amazon Web Services to make global satellite data more accessible and highlight how it can be used to bridge social and economic inequalities. Such information can be used to help farmers improve agricultural yield, thereby reducing hunger; tackle unregulated mining and its knock-on effects; and identify new opportunities for economic growth.

Satellite technology in agriculture

 

අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණය සහ එදිනෙදා යෙදුම්

දැන් අපි 21 වැනි සියවසේ ගමන් කරමින් සිටිමු. 18 වැනි සියවසේ සිට බොහෝ තාක්ෂණයන් වර්ධනය වන බව අපි අසා ඇත්තෙමු. මානව වර්ගයාගේ ප්‍රධාන ජයග්‍රහණය අභ්‍යවකාශ තාක්‍ෂණයට අදාළ වේ. සුනඛයෙකු වූ ලයිකා 1957 දී කක්ෂයට දියත් කරන ලදී. මෙය අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණයේ පළමු පියවරයි. මෙම ඓතිහාසික සිදුවීමෙන් පසු පළමු මිනිසා අභ්‍යවකාශයට පැමිණියේ 1961 අප්‍රේල් 12 වැනිදාය.මෙය අභ්‍යවකාශ ඉතිහාසය ලැබූ දැවැන්ත ජයග්‍රහණයකි. ඔබ කවදා හෝ අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණය ගැන අසා තිබේද?

අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණය යනු කුමක්ද?

අභ්‍යවකාශ තාක්‍ෂණය සඳ, අඟහරු සහ ඉන් ඔබ්බට ගවේෂණ මෙහෙයවයි. අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණ මෙහෙයුම් අධ්‍යක්ෂක මණ්ඩලය (STMD) නාසා ආයතනයේ අනාගත මෙහෙයුම් සඳහා පරිවර්තනීය අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණයන් දියුණු කරයි. විප්ලවීය, ඇමරිකාවේ නිෂ්පාදිත තාක්ෂණයන් සඳහා NASA හි ආයෝජන පෘථිවියේ සහ අභ්‍යවකාශයේ විසඳුම් සපයයි.

අභියෝග

දේශගුණික විපර්යාස, පාරිසරික වෙනස්කම්, මුහුදු මට්ටම් මැනීම, වායුගෝලීය වායු, ග්‍රහලෝකයේ වෙනස්වන උෂ්ණත්වය, ආන්තික කාලගුණික සිදුවීම් පිළිබඳ අනතුරු ඇඟවීමේ පද්ධතිය මෙන්ම සතුන් සහ ශාක යන දෙඅංශයේම ආරක්ෂාව සඳහා අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණය භාවිතා කළ හැකිය.

අභ්‍යවකාශ තාක්ෂණය පෘථිවිය ආරක්ෂා කරන්නේ කෙසේද?

1. දේශගුණික විපර්යාසවලට මුහුණ දීම සඳහා මායිම් තාක්ෂණයන්

කෘත්‍රිම බුද්ධිය (AI), Internet of Things (IOT) සහ Robotics බොහෝ දුරට දේශගුණික අභියෝගයන්ට එරෙහිව සටන් කිරීමට සහාය වේ. ෆ්‍රොන්ටියර් තාක්ෂණය පරිසරය ආරක්ෂා කිරීම සහ දේශගුණික විපර්යාසවලට මුහුණ දීම සඳහා වන ජාත්‍යන්තර විදුලි සංදේශ සංගමයේ සහ එක්සත් ජාතීන්ගේ ඒකාබද්ධ වාර්තාවකට අනුව ගෝලීය උණුසුම සෙල්සියස් අංශක 1.5 දක්වා සීමා කිරීමේ පැරිස් ගිවිසුමේ ඉලක්කය සපුරාලීම සඳහා තොරතුරු සහ සන්නිවේදන තාක්ෂණයන්ට මූලික කාර්යභාරයක් ඉටු කළ හැකිය. අයිස් තට්ටු වැනි භූ විද්‍යාත්මක ලක්ෂණවල වෙනස්කම් නිවැරදිව නිරීක්ෂණය කළ හැකි වන පරිදි චන්ද්‍රිකා මිනුම් අඛණ්ඩව පැවතීම සහ කාලයත් සමඟ වඩාත් දියුණු වීම අත්‍යවශ්‍ය වේ. කාලගුණ විද්‍යා චන්ද්‍රිකා දිගු කලක් තිස්සේ ආන්තික කාලගුණික සිදුවීම් පුරෝකථනය කිරීමට භාවිතා කර ඇත.

Tracking climatic changes

 

2. කාලගුණ රටා නිරීක්ෂණය කිරීම සඳහා චන්ද්‍රිකා

එවැනි එක් උදාහරණයක් නම් 2018 දී දියත් කරන ලද NASA හි Ice, Cloud and land Elevation Satellite-2 (ICESat-2) අභ්‍යවකාශ යානයයි. ICESat-2 හි පූර්වගාමියා මුහුදු අයිස් තුනී වීම සහ ග්‍රීන්ලන්තයේ සහ ඇන්ටාක්ටිකාවේ වෙරළබඩ ප්‍රදේශවලින් අයිස් වැස්ම අතුරුදහන් වූ ආකාරය පෙන්නුම් කළේය. NASA හි නවතම චන්ද්‍රිකාව වසරක් පුරා අයිස් ආවරණය වෙනස් වන ආකාරය පිළිබඳ අමතර තොරතුරු සැපයීම සඳහා නිර්මාණය කරන ලදී. විද්‍යාඥයන් බලාපොරොත්තු වන්නේ ICESat2 වැනි ඊළඟ පරම්පරාවේ චන්ද්‍රිකාවල තොරතුරු – එහි භූමි මාර්ගයේ සෑම සෙන්ටිමීටර 85 කට වරක් මිනුම් ගන්නා – මුහුදු මට්ටම ඉහළ යාමේ අනාවැකි මෙන්ම ගෝලීය කාලගුණය සහ දේශගුණික රටා වැඩිදියුණු කළ හැකි බවයි.

3. වනජීවී අපරාධ නිරීක්ෂණය කිරීමට AI කැමරා

ක්‍රීඩා දඩයම්කරුවන් ආරක්ෂිත විශේෂයන් මරා දැමීම වැළැක්වීම සඳහා අප්‍රිකාවේ චන්ද්‍රිකා ද භාවිතා කර ඇත. එක්සත් ජනපදයේ ලාභ නොලබන Resolve, ජාතික වනෝද්‍යානවලට දඩයම්කරුවන් හඳුනා ගැනීමට, නැවැත්වීමට සහ ස්ථානගත කිරීමට උපකාර වන Trail guard AI ප්‍රති-පොචිං (anti-poaching) කැමරා පද්ධතියක් සංවර්ධනය කිරීමට UK චන්ද්‍රිකා සැපයුම්කරු Inmarsat සමඟ කටයුතු කර ඇත. ටැන්සානියාවේ Grumeti රක්ෂිතයේ සිදු කරන ලද පරීක්ෂණ මගින් දඩයම්කරුවන් 30 දෙනෙකු අත්අඩංගුවට ගෙන ඇති අතර බුෂ්මීට් කිලෝග්‍රෑම් 590 කට වැඩි ප්‍රමාණයක් අත්අඩංගුවට ගෙන ඇත.

4. සතුන් නිරීක්ෂණය කිරීමට සංවේදක

අභ්‍යවකාශය භාවිතා කරමින් සත්ව පර්යේෂණ සඳහා වන ජාත්‍යන්තර සහයෝගීතාවය (Icarus) මුලපිරීම “සතුන්ගේ අන්තර්ජාලය” නිර්මාණය කිරීම සඳහා ජාත්‍යන්තර අභ්‍යවකාශ මධ්‍යස්ථානයේ (ISS) චන්ද්‍රිකාවක් භාවිතා කරයි. අභ්‍යවකාශයේ සිට කුරුල්ලන්ගේ සහ සතුන්ගේ සංක්‍රමණ රටා ඔවුන්ගේ පිටුපස සවි කර ඇති කුඩා ප්‍රමාණයේ සම්ප්‍රේෂක ආධාරයෙන් සොයා ගැනීමට විද්‍යාඥයන් බලාපොරොත්තු වේ. දත්ත පසුව ISS වෙත ලබා දෙන අතර එහිදී එය ගොඩබිම් ස්ථානයකට සම්ප්‍රේෂණය වේ. පෘථිවියේ සත්ව ජීවීන්ගේ ප්‍රතිඵල සාරාංශය වෙනත් පාරිසරික දත්ත සම්ප්රේෂණය කිරීමට පසුව භාවිතා කළ හැකිය.

Biological earth observations with sensors

5. ගොවීන් සඳහා දත්ත බවට පරිවර්තනය කරන ලද චන්ද්‍රිකා ඡායාරූප

චන්ද්‍රිකා ඡායාරූප සහ දේශගුණ දත්ත කෘෂිකර්මාන්තය සහ කර්මාන්ත වැනි අනෙකුත් අංශවලට ද සහාය විය හැකි අතර, ඔවුන් සේවය කරන ප්‍රජාවන්ට අමතර ප්‍රතිලාභ ලබා දේ. ඩිජිටල් පෘථිවි අප්‍රිකාව (Digital Earth Africa) ගෝලීය චන්ද්‍රිකා දත්ත වඩාත් ප්‍රවේශ කිරීමට සහ සමාජ හා ආර්ථික අසමානතා මඟහරවා ගැනීමට එය භාවිතා කළ හැකි ආකාරය ඉස්මතු කිරීමට විවෘත දත්ත කියුබ් (Open Data Cube) සහ ඇමේසන් වෙබ් සේවා (Amazon Web Services) භාවිතා කරයි. එවැනි තොරතුරු ගොවීන්ට කෘෂිකාර්මික අස්වැන්න වැඩි දියුණු කිරීමට සහ එමඟින් කුසගින්න නිවා ගැනිිමට; නියාමනය නොකළ පතල් කැණීම් සහ එහි ප්‍රතිවිපාකවලට මුහුණ දීම; සහ ආර්ථික වර්ධනය සඳහා නව අවස්ථා හඳුනා ගැනීමට භාවිතා කළ හැකිය.

Space technology makes life easier in the future

Penned By: Rtr. Keerthana Gunaretnam (Editorial Member 2022-23)

Edited, translated and published by: RACSLIIT Editorial Team 2022-23

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s