වැලන්ටයින් ආදරය?

අද සිටියා නම් සිදුහත් කුමරුට

         කල්පයක් පෙම් කල යශෝධරාව

සිනා සෙනු ඇත ආදරය නොහඳුනන උන්

        ආදරයට දවසක් වෙන් කරන අපූරුව දැක…

V1

බුද්ධ චරිතය ගැන දන්නා ඕනෑම කෙනෙකුට ඉහත වාක්‍ය කණ්ඩය ගැන පැහැදිලි කිරීමට අවශ්‍ය නැත. දීපංකර බුදුන් පාද මූලයේ අප මහා බෝසතුන් නියත විවරන ගත් දා පටන් සෙවනැල්ලක් මෙන්ම සිටි යශෝධරාව ගැන අප කවුරුත් අසා ඇත.

ඒ සමඟම අප රටේ සිටි ආදරය වෙනුවෙන් තම රජකම පවා ඇත ඇරූ සාලිය අශෝකමාලා වැනි කතා පුවත්ද අප රටේ ඉතිහාසයේ රන් අකුරින් ලියවී තිබේ.

ඒත් ඇයි ඇත්තටම ආදරයට දවසක් ?

ඒ බව දැන ගැනීමට අපි මඳක් ඉතිහාසයට ගමන් කරමු.

මේ වැලන්ටයින් දිනය සෑඳුණු සැටි දෙස බැලූ කල විවිධ විවිධ ජනප්‍රවාද පවතී.නමුත් බොහෝ දෙනා පිළිගන්නා ප්‍රබල මතයක් ඇත. ක්‍රි.ව 496  (1969) පමණ කාලයේ රෝමානු අධිරාජ්‍ය පාලනය කරන ලද්දේ ක්ලෝඩියස් සීසර් නැමති අධිරාජ්‍යයා විසිණි. ඔහුගේ ප්‍රධානතම අරමුණ වූයේ අන් රාජ්‍යයන් සමඟ යුද්ධ කොට රෝමානු අධිරාජ්‍ය ව්‍යාප්ත කර ගැනීමයි. එම නිසා ඒ රටේ තරුණයන්ට විවාහ වීම තහනම් කොට ඔවුන්ව යුද්ධයට යොමු කරන ලදී. මේ සිදුවීම දුටු එවකට  කතෝලික පල්ලියේ විසූ සාන්ත වැලන්ටයින් සාමිවරයා හොර රහසේ, ආදරය කල තරුණයන් හා තරුණියන්ව විවාහ කර දෙන ලදී. නමුත් ටික දිනක් ගත වන විට මේ බව දැනගත් රෝම අධිරාජ්‍යයා වැලන්ටයින් සාමිවරයාව සිරගත කිරීමට අණකරන ලදී. ඉන් පසු පෙබරවාරි 14 වන දින එම සාමිවරයාව හිසගසා මරාදමන්නට නියෝග දෙන ලදී.එම සිද්ධිය නිසා මෙම දිනය අප ලෝකයට එකතු වන්නට ඇතැයි බොහෝ දෙනාගේ මතයයි.

v6

එමෙන්ම මෙම දිනයේදී පෙම්වතුන් රෝස මල් හුවමාරු කර ගැනීමද  කැපීපෙනේ. එයද අතීතයේ සිටම එන්නක් බව පැවසේ , එයට හේතු වී ඇති හේතුව  බැලූ විට වැලන්ටයින් සාමිවරයා සිර මැදිරියේ සිටියදී එතුමාව දැකීමට ආ බැතිමතුන් රෝස මල් ගෙන ඒම හා ආදරේ දෙව්දුව ලෙස පිළිගැනෙන වීනාස් දෙවඟනගේ ප්‍රියතම මල රෝස මල වන නිසා බව ද සාම්ප්‍රදායික පිළිගැනීමයි.

v9

ආදරවන්තයන්ගේ දිනය යනු අතීතයේ ආදරයට ඇති බාධා වලට විරුද්ධව සටන් කල දිනයකි. නමුත් අද වන විට එම තත්වය වෙනස්ව ගොස් ඇත.අද වන විට ව්‍යාපාරිකයන් හා මාධ්‍ය මෙම දිනය ව්‍යාපාරයක් කරගෙන ඇත. මෙම දිනයේ සැබෑ අරුත අද වන විට ලෝකයේ තිබේද යන්න ප්‍රශ්නාර්ථයකි. රාගය පමණක් මුල් කරගත් ආදර සබඳතාවකට වැලන්ටයින් දිනය කෙසේ බලාපායිද යන්නද ගැටළුවකි.

ඇත්තටම ආදරය කරන්නන්ට ආදර වන්තයන්ගේ දිනයක් තිබිය යුතුමද ?

අවුරුද්දකට එක දවසක් තමන්ගේ පෙම්වතාව හෝ පෙම්වතියව මුණ ගැසීමට ගොස් ආදර බස් කියා රෝස මලක් , චොක්ලට් එකක් හෝ වෙනත් තෑග්ගක් ගෙනැවිත් දීම පමණක් ආදරයේදී සෑහේද ?

1

වැලන්ටයින් දිනය යනු වැලන්ටයින් සාමිවරයා සිහි කිරීමට යොදා ගත් දිනයකි. නමුත් අද අප රටේ සම-හරක් අප රටේ තිබෙන ජාතික හා ආගමික උත්සවද පසෙකලා වැලන්ටයින් දිනයට ප්‍රමුඛස්ථානයක් දීම ආරම්භ කර ඇත. එය කෙතරම් දුරට අප රටට ගැලපේද යන්න ප්‍රශ්නයකි.

යුරෝපයේ  බහුලව සමරන මෙම උත්සවය සෞදි අරාබිය වැනි රටවල තහනම් උත්සවයක් බවද පැවසේ.

ඒ කෙසේ වෙතත් ආදරය යනු ලෝකයේ ජීවමානව පවතින දෙයකි. එයට එක් දවසක් පමණක් වෙන් කිරීමට කොතෙකුත් දුරට සාධාරණ දැයි ඔබට සිතීමට තබා මම නිහඬ වෙමි.

ආදරයට ආදරය කරන්න!!!

ඔබ සැමට සුබ ආදරවන්තයන්ගේ දිනයක් වේවා!!!

1.1

If Yasodhara who loved prince Sidhuhath, birth after birth, was alive…

Would surely laugh seeing the wonder of setting aside a Day for Love,by those who don’t know the real  meaning of Love …

Anyone who knows about the character of the Buddha does not need an explanation for the above passage. We have all heard of Yashodhara who was like a shadow to great Bodhisattva throughout his journey to Nibbana.

At the same time, stories like Saliya Ashokamala, who even claimed his kingship for the sake of love, has been written in golden letters in the history of our country.

But why really a Day for Love?

Let’s go back in history to find out.

v5

There are so many different legends when it comes to how this Valentine’s Day came to be.But there is a strong opinion that most people accept.Around 496 A.C. (1969), the Roman Empire was ruled by Emperor Claudius Caesar. His main aim was to wage war with other kingdoms and expand the Roman Empire. Therefore, young men in that country were forbidden to marry and were sent to war. Seeing this, Lord Valentine, who was in the Catholic Church at the time, secretly made marriages between the young men and women they loved. But after a while, the Roman emperor discovered this and ordered the imprisonment of Lord Valentine. The lord was then ordered to be beheaded on February 14.Many people think that this day may have added to the world because of that incident.

v8

Also on this day, lovers exchange roses. It is also said to have come from the past, and the reason for this is the traditional belief that Lord Valentine was brought roses by people who visited him while he was in prison, and that the rose was the favorite flower of the Goddess Venus, who is considered the Goddess of love.

Valentine’s Day was a day to fight against the obstacles of love in the past. But today that situation has changed. Today, business and the media have made this day more commercialized. It is questionable whether the true meaning of this day exists in the world today. It is also a question of how Valentine’s Day will affect a romantic relationship based solely on lust.

v..

Do true lovers really need a  Valentine’s Day?

Is it enough to go to meet your boyfriend or girlfriend once a year with a rose, a chocolate or some other gift ?

Valentine’s Day is a day used to commemorate Lord Valentine. But today our country has begun to give priority to Valentine’s Day, leaving aside the national and religious festivals in our country. It is a question of how well it fits our country.

The festival is widely celebrated in Europe and is banned in countries such as Saudi Arabia.

v12

Love, however, is a living thing in the world. I will stop here giving you some space to decide how reasonable it is to set aside just one day for it.

Do Love for Love !!!

Happy Valentine’s Day to you all !!!

2

இறப்புக்குப் பிறகும் இளவரசர் சிதுஹாத்தை நேசித்த யசோதரா உயிருடன் இருந்தால்,

காதலின் உண்மையான அர்த்தத்தை அறியாதவர்களால், காதலுக்காக ஒரு நாளை ஒதுக்குவதன் ஆச்சரியத்தைப் பார்த்து அவர் நிச்சயமாக சிரிப்பார்……

புத்தரின் தன்மை பற்றி அறிந்த எவருக்கும் மேற்கண்டவற்றிற்கு விளக்கம் தேவையில்லை. நிபானாவுக்கான பயணத்தில் போதிசத்துவருக்கு நிழல் போல இருந்த யசோதராவைப் பற்றி நாம் அனைவரும் கேள்விப்பட்டிருக்கிறோம்.

அதே சமயம், காதலுக்காக தனது அரசாட்சியைக் கூட இழந்த சலியா அசோகமலா போன்ற கதைகள் நம் நாட்டின் வரலாற்றில் தங்க எழுத்துக்களில் எழுதப்பட்டுள்ளன.

V4

ஆனால் உண்மையில் ஏன் காதலுக்காக ஒரு நாள்?

மீண்டும் வரலாற்றுக்கு செல்வோம்.

இந்த காதலர் தினம் எப்படி வந்தது என்பதை ஆராயும்போது பல புராணக்கதைகள் உள்ளன. ஆனால் பெரும்பாலான மக்கள் அதை ஏற்றுக்கொள்கிறார்கள் என்ற வலுவான கருத்து உள்ளது. 496 கி.பி (1969), ரோமானியப் பேரரசு கிளாடியஸ் சீசர் பேரரசால் ஆளப்பட்டது. அவரது முக்கிய நோக்கம் மற்ற ராஜ்யங்களுடன் போர் தொடுத்து ரோமானியப் பேரரசை விரிவுபடுத்துவதாகும். எனவே, அந்த நாட்டில் இளைஞர்கள் திருமணம் செய்ய தடை விதிக்கப்பட்டு போருக்கு அனுப்பப்பட்டனர். இதைப் பார்த்த அப்போது கத்தோலிக்க திருச்சபையில் இருந்த லார்ட் வாலண்டைன், தாங்கள் நேசித்த இளைஞர்களுக்கும் பெண்களுக்கும் இடையே ரகசியமாக திருமணங்களை நடத்தினார். ஆனால் சிறிது காலத்திற்கு பின், ரோமானிய பேரரசர் இதைக் கண்டுபிடித்து, அவரை சிறையில் அடைக்க உத்தரவிட்டார். அதன் பின்னர் பிப்ரவரி 14 ஆம் திகதி அவரின் தலை துண்டிக்க உத்தரவிட்டார். அந்த சம்பவத்தின் காரணமாக இந்த நாள் உலகிற்கு சேர்க்கப்பட்டிருக்கலாம் என்று பலர் நினைக்கிறார்கள்.

V5

இந்த நாளில், காதலர்கள் ரோஜாக்களை பரிமாறிக்கொள்கிறார்கள். இது கடந்த காலத்திலிருந்து வந்ததாகவும் கூறப்படுகிறது, இதற்கு காரணம், காதலர் கடவுள்  சிறையில் இருந்தபோது அவரை காண வந்த மக்கள் ரோஜா  பூக்களைக் கொண்டு வந்தனர், மற்றும் ரோஜா பூ காதலின் தெய்வமாக கருதப்படும் வீனஸ் தேவியின் விருப்பமான மலர் என்பது பாரம்பரிய நம்பிக்கை.

கடந்த காலத்தில் காதலின் தடைகளுக்கு எதிராக போராட ஒரு நாள் காதலர் தினம். ஆனால் இன்று அந்த நிலை மாறிவிட்டது. இன்று, வணிகமும் ஊடகங்களும் இந்த நாளை மேலும் வணிகமயமாக்கியுள்ளன. இந்த நாளின் உண்மையான பொருள் இன்று உலகில் இருக்கிறதா என்பது கேள்விக்குறியாக உள்ளது. காமத்தை மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு காதல் உறவை காதலர் தினம் எவ்வாறு பாதிக்கும் என்பதும் ஒரு கேள்வி.

உண்மையான காதலர்களுக்கு உண்மையில் ஒரு காதலர் தினம் தேவையா?

ரோஜா, சாக்லேட் அல்லது வேறு ஏதாவது பரிசுடன் உங்கள் காதலன் அல்லது காதலியை வருடத்திற்கு ஒரு முறை சந்திக்க சென்றால் போதுமா?

V9

இன்று நம் நாடு தேசிய மற்றும் மத விழாக்களை ஒதுக்கி வைத்துவிட்டு காதலர் தினத்திற்கு முன்னுரிமை கொடுக்கத் தொடங்கியுள்ளது. இது நம் நாட்டுக்கு எவ்வளவு பொருந்துகிறது என்பது ஒரு கேள்விக்குறியாகும்.

இந்த விழா ஐரோப்பாவில் பரவலாக கொண்டாடப்பட்டாலும் சவுதி அரேபியா போன்ற நாடுகளில் தடை செய்யப்பட்டுள்ளது.இருப்பினும், காதல் என்பது உலகில் வாழும் ஒரு விஷயம். அதற்காக ஒரு நாளை மட்டும் ஒதுக்குவது எவ்வளவு நியாயமானது என்பதை நீங்களே தீர்மானியுங்கள்.

அன்பை நேசிக்கவும் !!!

உங்கள் அனைவருக்கும் காதலர் தின வாழ்த்துக்கள் !!!

Vn

Penned by : Rtr.Charith Dabare

Edited, translated and published by: RACSLIIT Editorial team 2020/21

v11

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s