මොනවද මුත්තේ මොකද කරන්නේ… මොකටද ඔබ ඔය බිම හාරන්නේ?

ස්..ස්.. මේ!

ඔව්.. ඔව්.. ඔයාට තමයි කථා කරන්නේ!

පොඩ්ඩකට ඔය ඇස් ස්ක්‍රීන් එකෙන් එලියට අරන් , ටිකකට එන්නකො ඔයාගේ ගුහාවෙන් එලියට! අරින්න කාමරේ ජනේලේ, ඉර එලියට එන්න දෙන්න ඔයාගේ ලෝකයට…

මොහොතකට නැවතිලා බලන්න, ඔයාගේ ඇස් මානයේ විදින්න කොච්චර දේවල් තියෙනවද? හිතට අනවශ්‍ය පීඩනයක් නොදෙන, ඔලුවට මහ බරක් එකතු නොකරන , අපි එයාලා ගැන නොබැලුවත් අපිට අවශ්‍ය හුස්ම ටික පවා දීලා අපිව බලාගන්න යාලුවෝ ටිකක් අපි වටේට ඉන්න බව දැක්කද?

මේ කියන්න යන්නේ වෙන කවුරුවත් ගැන නෙවෙයි. අපිව රකින අපි නොරකින ගස් වැල් ඇතුලු ‘වන සම්පත’ ගැන.

TP13

අද දවස ගැන දන්නවාද?

ජාතියක් වශයෙන් හෙට ගැන හිතලා අද වැඩ කරන දවස කිවුවොත් මම වැරදි නෑ.

ජාතික රුක් රෝපණ දිනය ලෙසට නොවැම්බර් 15 වෙනිදා නම් කරනු ලබන්නේ මීට දස වර්ශයකට පෙර යි. ශ්‍රී ලංකාවේ 6 වන ජනාධිපතිගේ උපන්දිනය සහ ඔහුගේ සමාරම්භක සංවත්සරය සැමරීම සඳහා 2010 දී ශ්‍රී ලංකාවේ රුක් රෝපණ දිනය ආරම්භ කරන ලදී. හරිත පරිසරය සුරැකීමේ වැදගත්කම පිළිබඳව දැනුවත් කිරීම මෙම ව්‍යාපාරයේ අරමුණයි.මෙදින ශ්‍රී ලංකාව පුරා ගස් සිටුවීමේ උත්සව රාශියක් පවත්වනු ලැබේ. පරිසර ආරක්ෂණය සඳහා වගකිව යුතු අමාත්‍යාංශ කිහිපයක් ඒවා සංවිධානය කිරීමට සහභාගී වේ.

TP4

ශ්‍රී ලංකාව විශාල ජෛව විවිධත්වයක් සහිත නිවර්තන වනාන්තර රැසක් උරුම, ලෝකයේ ජෛව විවිධත්ව උණුසුම් ස්ථාන විසි පහෙන් එකකි. එහි සපුෂ්ප ශාක වලින් 27% ක් ආවේණික වේ. කනගාටුවට කරුණ නම් වනාන්තර විනාශය ශ්‍රී ලංකාවේ බරපතලම පාරිසරික ගැටලුවක් වී තිබීමයි. වනාන්තර විනාශය පිළිබඳව දැනුවත් කිරීම සහ එයට එරෙහිව සටන් කිරීම සඳහා වන උත්සාහයන් ශක්තිමත් කිරීම සඳහා ජාතික රුක් රෝපණ දිනය ස්ථාපිත කරන ලදී.

වෘක්ෂ දේවතාවන් ගැන අසා තිබෙනවාද? අපේ පැරණි මුතුන් මිත්තන් ගස් වැල් වලට සැලකුවේ දෙවියන්ට වගේ. ඒ අපිට නොපෙනෙන දෙවියන්ගෙන් නොලැබෙන බොහෝ දේ ගහකොල අපිට දෙන නිසා. ඔවුන් අපට හුස්ම ගැනීමට නැවුම් වාතය, කෑමට ආහාර සහ හිරු එළියෙන් සහ වර්ෂාපතනයෙන් සෙවණ ලබා දෙයි. මේ හැරුණු විට ගස් නිස්සාරණයෙන් සෑදී ඇති ඖෂධ වර්ග බොහෝමයක් ඇත.

ශාකයක හෝ ගසක බීජයක් වැඩෙන විට එය අවට ප්‍රදේශය හරිත කරයි. එසේම, එය බොහෝ ජීව ස්වරූපයන්ට සහාය වේ.තවද ඔවුන් පරිසරයට සාමකාමී බවක් ගෙන එමින් ප්‍රසන්න සහ සන්සුන් වාතාවරණයක් ඇති කරයි. එසේම, සූර්යයාගේ හානිකර කිරණ පරාවර්තනය කිරීමට සහ සමබර උෂ්ණත්වයක් පවත්වා ගැනීමට ඒවා උපකාරී වේ. මීට අමතරව, ඒවා ජල සංරක්ෂණයට සහ පාංශු ඛාදනය වැළැක්වීමට ද උපකාරී වේ. ඔවුන් පරිසර පද්ධතියද කළමනාකරණය කරයි.

TP6

ගස් අපගේ සෞඛ්‍යයට බලපාන ආකාරය වඩාත් කැපී පෙනේ. මිනිසුන් වශයෙන් අපි ඔක්සිජන් ආශ්වාස කර කාබන් ඩයොක්සයිඩ් ප්‍රාශ්වාස කරන අතර ගස් කාබන් ඩයොක්සයිඩ් අවශෝෂණය කර ඔක්සිජන් නිපදවයි. අන්‍යෝන්‍ය සම්බන්ධතාවයක් ඇතිව, එක් විශාල ගසකට පුද්ගලයන් හතර දෙනෙකුට ප්‍රමාණවත් තරම් ඔක්සිජන් සැපයිය හැකි නමුත් තනි මිනිසෙකු විසින් නිපදවන CO2 අවශෝෂණය කර ගැනීමට ගස් 5 ක් පමණ අවශ්‍ය වේ. ගස් සිටුවීමේ වැදගත්කම එම කාරණය පමණක් සනාථ කරයි!

හරියටම කිවුවොත් එදා අපේ මුතුන් මිත්තන් සිටවූ පැල වලට පිං සිද්ධ වන්නට අපි අද පිරිසිදු හුස්ම ආශ්වාස කරමු. මේ තුරුලතා සංරක්ශණය කොට මතු පරපුරට හරිත හෙටක්, නිරෝගී අනාගතයක් උරුම කරදීම අපේ යුතුකමයි. වීරයන් වන්නට වීරක්‍රියා කරන්නම අවශ්‍ය නැත. කාර්මීකරණය වූ මානසිකත්ව‍යෙන් මොහොතකට මිදී , හරිත හෙටක් උදෙසා අද පුංචි පැලයක් සිටුවන්න. තවත් මිනිස්සුන් සිය ගණනකට හුස්ම පොදක් දායාද කරන්න.

TP8

දවසක් ඒවී.. එදාට ඔබේ හුස්ම නොවැටේවී. හැබැයි.. ඔයා නිසා දහසක් දෙනා පිරිසිදු හුස්ම අරන් නීරෝගී ජීවිත ගත කරාවී… ඉතින් එදාට ඔයත් වීරයෙක්!

වීරයෙක් වෙන්න, හරිත හෙටක් වෙනුවෙන් ඔබේ යුතුකම ඉටු කරන්න, SLIIT රොටරැක්ට් අපේ, GREENER TOMORROW ව්‍යාපෘතිය සමග අත් වැල් බැදගන්න!⬇️

https://bit.ly/32FjIID

TP17

Psst… Psst… Hey!

Yeah it’s YOU that I’m looking for…

Why don’t you take your eyes off from that bright screen for a moment, and come out of your room for a while. Just open the windows and let the sun kiss you and the breeze please you!

Settle for a moment and look around. Do you see the silent buddies around you who have always been there for us even when we don’t notice them at all? Well, it’s none other than our green friends, ‘THE TREES’ I’m referring to!

TP14

Do you know the importance of Today?

I am not wrong if I say that today is the day as a Nation that we contribute for a better tomorrow.

November 15th was declared National Tree Planting Day about a decade ago. Sri Lanka Tree Planting Day was established in 2010 to commemorate the birthday of the 6th President of Sri Lanka and anniversary of his inauguration. The objective of this campaign is to create awareness about the importance of protecting the green environment. Several Ministries responsible for environmental protection are involved in organizing them.

Sri Lanka has vast tropical forest with much biodiversity, being one of the twenty-five biodiversity hotspots in the world. 27% of its flowering plants are endemic. Sadly, deforestation is one of the most serious environmental issues in Sri Lanka. National Tree Planting Day was established to raise awareness of deforestation and consolidate efforts to fight it.

tp10Ever heard of Tree Gods? Our ancient ancestors treated trees and vines like gods. That’s because vegetation gives us a lot that we don’t get from an invisible God. They give us fresh air to breathe, food to eat and shade from sunlight and rain. Apart from this there are many types of medicines made from trees and extracts.

When the seed of a plant or tree grows, it makes the surrounding go green. Also, it supports many forms of life. They bring peace to the environment and create a pleasant and serene atmosphere. Also, they help to reflect the sun’s harmful rays and maintain a balanced temperature. In addition, they help to conserve water and prevent soil erosion. They also manage the ecosystem.

Among the hundreds of tree benefits, the way trees affect our health is even more striking. As humans, we inhale oxygen and exhale carbon dioxide, whereas trees absorb carbon dioxide and produce oxygen. With a mutual relationship, one large tree can supply enough oxygen for four people, but it takes about five trees to absorb the CO2 produced by a single human being. That fact alone affirms the importance of planting trees!

Strictly speaking, today we breathe clean and fresh thanks to the plants that our ancestors planted then. It is our duty to preserve this vegetation and pass a greener tomorrow and a healthy future on to the next generation. You don’t have to always do adventures to be a hero. Get rid of the industrialized mentality for a moment and plant a little plant today for a green tomorrow. Give hundreds more people a breath of fresh air.

A day will come, when you won’t breathe anymore. But because of you, thousands of people would take a breath of fresh air and live a healthy life. And that’s the day YOU become a real Hero!

Become a Hero, Do Your Duty for a Green Tomorrow, Join SLIIT Rotaract with our GREENER TOMORROW Project!⬇️

https://bit.ly/32FjIID

TP16

ஏய்.. ஏய்..!

ஆமாம், நீங்கள்தான்…

அந்த பிரகாசமான திரையில் இருந்து ஒரு கணம் ஏன் உங்கள் கண்களை விலக்கி, சிறிது நேரம் உங்கள் அறையிலிருந்து வெளியே வரக்கூடாது. ஜன்னல்களைத் திறந்து சூரியன் உங்களை முத்தமிடட்டும், தென்றல் உங்களைப் பிரியப்படுத்தட்டும்!

ஒரு கணம் சுற்றிப் பாருங்கள். உங்களைச் சுற்றியுள்ள அமைதியான நண்பர்களை நாங்கள் கவனிக்காவிட்டாலும் கூட எங்களுக்காக எப்போதும் இருப்பதைப் பார்க்கிறீர்களா? அவர்கள் வேறு யாரும் இல்லை, எங்கள் பச்சை நண்பர்கள், ஆமாம் நான் குறிப்பிடுவது மரங்களை தான்!

TP5

இன்றைய முக்கியத்துவம் உங்களுக்குத் தெரியுமா?

ஒரு சிறந்த நாளுக்காக நாங்கள் பங்களிக்கும் ஒரு தேசமாக இன்று ஒரு நாள் என்று நான் சொன்னால் அது தவறாகாது.

சுமார் ஒரு தசாப்தத்திற்கு முன்னர் நவம்பர் 15 தேசிய மரம் நடும் தினமாக அறிவிக்கப்பட்டது. இலங்கையின் 6 வது ஜனாதிபதியின் பிறந்த நாள் மற்றும் அவர் பதவியேற்ற ஆண்டு நிறைவை முன்னிட்டு 2010 ஆம் ஆண்டில் இலங்கை மரம் நடும் நாள் நிறுவப்பட்டது. பசுமை சூழலைப் பாதுகாப்பதன் முக்கியத்துவம் குறித்து விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதே இந்த பிரச்சாரத்தின் நோக்கம். சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்புக்கு பொறுப்பான பல அமைச்சுகள் அவற்றை ஒழுங்கமைப்பதில் ஈடுபட்டுள்ளன.

இலங்கை பல்லுயிர் கொண்ட பரந்த காடுகளைக் கொண்டுள்ளது, இது உலகின் இருபத்தைந்து பல்லுயிர் வெப்பநிலைகளில் ஒன்றாகும். அதன் 27% உள்ளூர் பூச்செடிகளாகும். துரதிர்ஷ்டவசமாக, காடழிப்பு என்பது இலங்கையின் மிக கடுமையான சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினைகளில் ஒன்றாகும். காடழிப்பு குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கும் அதை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான முயற்சிகளை ஒருங்கிணைப்பதற்கும் தேசிய மரம் நடும் நாள் நிறுவப்பட்டது.

மரக் கடவுள்களைப் பற்றி எப்போதாவது கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா? நம் பண்டைய மூதாதையர்கள் மரங்களையும் கொடிகளையும் தெய்வங்களைப் போல நடத்தினர். ஏனென்றால், கண்ணுக்குத் தெரியாத கடவுளிடமிருந்து நாம் பெறாத பலவற்றை தாவரங்கள் நமக்குத் தருகின்றன. அவை நமக்கு சுவாசிக்க புதிய காற்றையும், சாப்பிட உணவையும், சூரிய ஒளியிலிருந்து நிழலையும் மற்றும் மழையையும் தருகின்றன. இது தவிர மரங்கள் மற்றும் சாற்றில் இருந்து தயாரிக்கப்படும் பல வகையான மருந்துகளும் உள்ளன.

TP3

ஒரு தாவரத்தின் அல்லது மரத்தின் விதை வளரும்போது, அது சுற்றியுள்ளவற்றை பச்சை நிறமாக்குகிறது. மேலும், இது வாழ்க்கையின் பல வடிவங்களை ஆதரிக்கிறது. அவை சுற்றுச்சூழலுக்கு அமைதியைக் கொண்டு வந்து இனிமையான மற்றும் அமைதியான சூழ்நிலையை உருவாக்குகின்றன. மேலும், அவை சூரியனின் தீங்கு விளைவிக்கும் கதிர்களை பிரதிபலிக்கவும் சமநிலையான வெப்பநிலையை பராமரிக்கவும் உதவுகின்றன. கூடுதலாக, அவை தண்ணீரைப் பாதுகாக்கவும், மண் அரிப்பைத் தடுக்கவும் உதவுகின்றன. அவை சுற்றுச்சூழல் அமைப்பையும் நிர்வகிக்கின்றன.

நூற்றுக்கணக்கான மர நன்மைகளில், மரங்கள் நம் ஆரோக்கியத்துக்கு உதவும் விதம் இன்னும் வியக்க வைக்கிறது. மனிதர்களாகிய நாம் ஒக்சிசனை உள்ளிழுத்து காபனீ ரொட்சைட்டை வெளியேற்றுவோம், அதேசமயம் மரங்கள்காபனீ ரொட்சைட்டை உறிஞ்சி ஒக்சிசனை உருவாக்குகின்றன. பரஸ்பர உறவோடு, ஒரு பெரிய மரம் நான்கு பேருக்கு போதுமான ஒக்சிசனை வழங்க முடியும், ஆனால் ஒரு மனிதனால் உற்பத்தி செய்யப்படும் CO2 ஐ உறிஞ்சுவதற்கு ஐந்து மரங்கள் தேவை. அந்த உண்மை மட்டுமே மரங்களை நடுவுதன் முக்கியத்துவத்தை உறுதிப்படுத்துகிறது!

TP11

கண்டிப்பாகச் சொல்வதானால், இன்று நம் முன்னோர்கள் பயிரிட்ட தாவரங்களுக்கு சுத்தமாகவும் புதியதாகவும் நன்றி செலுத்துகிறோம். இந்த தாவரத்தை பாதுகாத்து, நாளை ஒரு பசுமையான மற்றும் ஆரோக்கியமான எதிர்காலத்தை அடுத்த தலைமுறைக்கு அனுப்புவது நமது கடமையாகும். நீங்கள் எப்போதும் ஒரு ஹீரோவாக சாகசங்களை செய்ய வேண்டியதில்லை. தொழில்மயமான மனநிலையிலிருந்து ஒரு கணம் விடுபட்டு, ஒரு பசுமையான நாளைக்கு இன்று ஒரு சிறிய செடியை நடுங்கள். இன்னும் நூற்றுக்கணக்கான மக்கள் புதிய காற்றை சுவாசிக்கட்டும்.

உங்கள் வாழ்வில் உங்கள் சுவாசம் நிக்கும் நாள் வரும். ஆனால் உங்களால், ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் புதிய காற்றை சுவாசித்து ஆரோக்கியமான வாழ்க்கையை வாழ்வார்கள். நீங்கள் ஒரு உண்மையான ஹீரோவாக மாறும் நாள் அதுவேயாகும்.

ஒரு ஹீரோவாக மாறுங்கள், நாளை ஒரு பசுமைக்காக உங்கள் கடமையைச் செய்யுங்கள், எங்கள் SLIIT Rotaract இன் GREENER TOMORROW திட்டத்துடன் சேருங்கள்!⬇️

https://bit.ly/32FjIID

TP2

✒️Thoughts penned by : Rtr.Sakuni Galappaththi ( Co Editor 2020/21)

✒️Tamil Translation: Rtr.Lathushanan Koneswara ( Co Editor 2020/21)

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s